˹���á Forward Magazine

ตอบ

หนังสือต้องห้ามเล่มที่ 1 : กฎหมายไทย ตีพิมพ์สมัยรัชกาลที่ 1
ผู้ตั้ง ข้อความ
ตอบโดยอ้างข้อความ
ตอบ หนังสือต้องห้ามเล่มที่ 1 : กฎหมายไทย ตีพิมพ์สมัยรัชกาลที่ 1 
สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวบอร์ด ต่อจากนี้เดี๊ยนจะมาขอรีวิวหนังสือต้องห้ามจำนวน 10 ฉบับ ที่พวกเราควรจะมี

เอ้ย ไม่ควรจะมีไว้ในครอบครองนะคะ เพราะเป็นความรู้ที่ถูกจองจำ ซึ่งการที่เดี๊ยนออกมาพิมพ์แบบนี้เนี่ย

ทุกคนก็รู้นะคะว่าควรหรือไม่ควรจะหามาอ่าน ( ^ ^)

ซึ่งแต่ละเล่มเดี๊ยนก็จะวิพากษ์วิจารณ์วิเคราะห์ตามความเห็นและประสบการณ์ของเดี๊ยนด้วยนะคะ

จึงอยากให้ทุกคนอ่านกันให้จบตั้งแต่ต้นยันปลายกระทู้ เชื่อว่ามีสาระไม่มากก็น้อยค่ะ

มาดูที่เล่มแรกกันเลยดีกว่าค่ะ

๑. หนังสือกฎหมายไทย
การ (ลักลอบ) พิมพ์ หนังสือกฎหมายไทย ออกมาเผยแพร่ของนายโหมด อมาตยกุล มีความสำคัญยิ่ง ถึงแม้แรกพิมพ์เผยแพร่ หนังสือเล่มนี้จะถูก “สั่งริบ” ก็ตาม เพราะเป็นการทำลายทำนบการศึกษากฎหมายที่หวงห้ามไว้เฉพาะชนชั้นนำ

หนังสือกฎหมายไทย ที่นายโหมดจ้างหมอบรัดเลย์พิมพ์ มีเฉพาะเล่ม ๑ เพียง ๒๐๐ เล่มเท่านั้น ปัจจุบันหาต้นฉบับไม่ได้แล้ว แต่ต่อมาหมอบรัดเลย์ได้นำมาพิมพ์ซ้ำจนรู้จักกันในชื่อ กฎหมายฉบับหมอบรัดเลย์

มาดูความเห็นของผู้เขียน นายโหมด อมาตยกุล

“ข้าฯ จ้างเขาเขียนกฎหมายที่โรงอาลักษณ์เป็นเงิน ๑๐๐ บาท เอามาอ่านดูแล้วจึงคิดเห็นว่าคนที่เป็นความไม่รู้กฎหมายแล้วลำบากนัก ประการหนึ่งก็ทุนซื้อกฎหมายไว้ด้วย ถ้าตีพิมพ์ขายเห็นจะดี จะได้คืนทุนได้ด้วย”

มาดูความเห็นของผู้สั่งริบ รัชกาลที่ 1

“เอากฎหมายบ้านเมืองไปพิมพ์โฆษณาเช่นนั้นจะทำให้พวก มดต่อหมอความทำให้ยุ่งยากแก่บ้านเมือง. ดำรัสสั่งให้เก็บริบหนังสือกฎหมายที่นายโหมดให้ไปพิมพ์คราวนั้นทั้งต้นฉะบับ เขียนและฉะบับที่หมอบรัดเลพิมพ์”

บทวิเคราะห์โดยเจ้าของกระทู้

ตามความคิเห็นของเดี๊ยนนะคะ ในสมัยก่อนกฎหมายบ้านเมืองเป็นเรื่องต้องห้ามเพราะ

1.ความโหดร้ายทารุณของการลงโทษด้วยระบบจารีตนครบาล มีการตอกเล็บ เอาช้างลากกระชากตัวขาด

เป็นต้น การตีพิมพ์บทลงโทษตามกฎหมาย เป็นผลให้ต่างชาติมองประเทศเราว่าป่าเถื่อนได้ (เมื่อเขามอง

ว่าเราป่าเถื่อน เขาก็จะยึดประเทศเราโดยอ้างเหตุผลว่าจะพัฒนาดินแดนนี้)

2.ประชาชนยิ่งรู้กฎหมายมากก็ยิ่งรู้ทางหนีที่ไล่ในการที่จำผิดมากโดยอาศัยช่องโหว่ของกฎหมาย จุดนี้

ผู้ที่ปกครองบ้านเมืองจะพึงระวังมากที่สุดค่ะ เพราะต้องปกครองประชาชนทั้งประเทศ จึงต้องควบคุมให้

อยู่ในกรอบ ให้รู้แต่กฎหมายว่าทำผิดแล้วจะโดนอย่างนี้ๆนะ แต่กฎหมายสมัยนั้นเป็นกฎหมายใหม่

มีช่องโหว่เยอะ ถ้ามีช่องโหว่แล้วทำผิดจะไม่โดนลงโทษแบบนี้ จะให้ประชาชนรู้ไม่ได้ค่ะ

ด้วยเหตุผลนี้หนังสือเล่มนี้จึงโดนแบนในสมัย ร.1 แต่สมัยนี้ตำรากฎหมายมีกันให้ทั่ว ขี้คร้านไม่อยากจะ

หามาอ่านกันเองมากกว่า หารู้ไม่ว่าในสมัยนั้นกว่าจะหามาอ่านได้เสี่ยงเป็นเสี่ยงตายแค่ไหน

ยังไงเพื่อนๆก็ลองศึกษากฎหมายกันนะคะ จะได้ไม่เสียประโยชน์เวลาทำกิจใดใด

เสมือนกับการ

ชี้ โพรงให้กระรอก

หรือป่าว คร้าาา

อร้ายๆๆ

ประวิติศาตร์ไทย เปนอะไรที่น่าศึกษามาก

ยิงเปนเรื่องของกฎหมาย ต่างๆๆ

ยิ่งน่าสนใจ

Very Happy

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบโดยอ้างข้อความ
ตอบ  
ประวัติศาสตร์ เปนเรื่องที่ดูมีเสน่ห์นะคะ ชอบเรียนประวัติศาสตร์คะ

JLo Thailand https://www.facebook.com/Jlothailand
.
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:
ตอบ หน้า 1 จาก 1
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

copyright : forwardmag.com - contact : forwardmag@yahoo.com, forwardmag@gmail.com