˹���á Forward Magazine

ตอบ

ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
Da Nastina รีวิว เจนนิเฟอร์ โลเพซ This Is Me...Then
ผู้ตั้ง ข้อความ
ตอบโดยอ้างข้อความ
ตอบ Da Nastina รีวิว เจนนิเฟอร์ โลเพซ This Is Me...Then 

Jennifer Lopez : This is me...then : 3/5

รีวิวนี้เป็นรีวิวเก่าที่เดี๊ยนยังไม่เคยได้เอาโพสลงในบอร์ดนะคะ ห่างหายจากงานรีวิวไปนานพอสมควรอยู่ช่วงนี้ไม่ว่างเลยค่ะ ถือว่านี่เป็นรีวิวฆ่าเวลาที่เดี๊ยนเอามารีเมคโดยใส่ความเห็นและความรู้สึกต่างๆให้ตรงกับปัจจุบันที่สุด

รูปแบบเพลง :

ภาคดนตรีของอัลบั้มถูกนำเสนอในรูปแบบของ อาร์แอนด์บี พ็อพโดยใช้บริการลูกเล่นการโพรดัคชั่นแบบโอลด์สคูลทั้งฮิพฮอพและอาร์แอนด์บี จังหวะมิดเท็มโพยุค80 ถ่ายทอดเรื่องราวและอารมณ์ในสไตล์คลาสสิคโซลหวานๆลอยละล่องควบคุมทิศทางของชิ้นงานและเอกภาพโดยรวมได้อย่างดี

ป.ล. โดยส่วนตัวคิดว่าเจโลเน้นความเป็นพ็อพที่ชัดเจนยิ่งขึ้น เรียกได้ว่าเข้ามามีบทบาทมากกว่าฮิพฮอพ แดนซ์ หรือ ละทินพ็อพ ที่สร้างชื่อให้เธอก่อนหน้านี้ชนิดที่สูตรสำเร็จเดิมถูกล้างบางจนเหลือเป็นชนกลุ่มน้อยในอัลบั้ม

จุดด้อย :

สิ่งที่เดี๊ยนเสียวแทนเธอที่สุดในการรฟังรอบแรกก็คือ เธอเล่นทำเพลงช้าๆเนิบๆเกินครึ่งค่อนอัลบั้ม สำหรับเจโลแล้วในแง่ของการตลาดถือว่าเสี่ยงต่อการดับมากๆค่ะ ประเด็นแรกคือความคาดหวังของคนฟังเชื่อได้เลยว่าเกิน97%หวังที่จะได้ยินเพลงแดนซ์กระจายหรือฮิพฮอพแรงๆจากเธอมากกว่าเพลงโซลอ่อนๆอาร์แอนด์บีเนิบๆแบบนี้แน่นอน (ขาจรหลายท่านคงผิดหวังนะคะเห็นได้จากกองซีดีมือสองน่ะค่ะ ) ส่วนอีกประเด็นแม้ว่าเธอจะร้องเพลงได้เพราะเข้าขั้นแต่เดี๊ยนก็ไม่เคยเห็นเพลงช้าของคุณนายเธอขายออกเป็นเรื่องเป็นราวแบบดิว่าท่านอื่นเสียทีอ่ะค่ะ แต่ถ้าจะมองในแง่ของความไม่ซ้ำซากก็น่าจะโอเคเพราะทั้งอัลบั้มJ.Lo และ J To Tha Lo! The Remixes แม่ก็ล่อแร็พโย่วแดนซ์กระจายมาแล้ว

พูดถึงการถูกเรียกว่า ดิว่า เดี๊ยนว่าเป็นอีกสิ่งที่ทำให้อาชีพนักร้องเธอดูด้อย เสียงเธอไม่ใช่ปัญหาค่ะแต่ปัญหามันอยู่ที่ทัศนคติของนักฟังแต่ละคนที่มองเธอ สำหรับเดี๊ยนดิว่าไม่ได้มีความหมายแคบๆอยู่แค่พลังเสียงสูงส่ง ความยาวนานของระยะเวลาที่อยู่ในวงการ มันมีศักยภาพหลายอย่างที่คุณสามารถแสดงออกมาได้ว่าคุณเหมาะสมกับคำสรรเสริญนี้ แต่คนเรามีความเข้าใจไม่เหมือนกัน เปิดกว้างไม่เหมือนกัน และแน่นอนการตีความต่างกัน มีให้เห็นบ่อยไปว่าหลายคนเข้าใจว่าดิว่าคือนักร้องเพศหญิงที่ตะคอกตะเบ็งโหนพลังเสียงถวายทาสระดับไล่ควายได้เท่านั้น หรือแม้กระทั่งเข้าใจว่า ดิว่าถูกสงวนไว้เฉพาะอาชีพนักร้อง (โอ๊ย กูจะเป็นลม) และแน่นอนเจโลคนที่เขามีความเข้าใจแบบนี้บางคนอาจจะมองไม่เห็นค่าความเป็นนักร้องของเธอเลยก็ได้นะเมื่อเขานำเธอไปเปรียบเทียบกับมารายห์ วิทนีย์ หรือ คริสทิน่า ถ้าเจอคนที่เขามองแบบนี้เยอะๆก็ซวยไปแล้วกันนะคะคุณนาย ทำใจเท่านั้นคะ

อย่างไรก็ตามก็ต้องชมเธอนะคะ ถึงแม้ว่าเพลงจะอ่อนยวบยาบขนาดนี้แต่ก็สามารถรอดมาได้ ขอชมบารมีที่เธอสั่งสมมานะคะน่าทึ่งมากๆที่ใช้พาวเวอร์ความเป็นซุปเปอร์สตาร์เข้าขายเข้าสู้ล้วนๆ เป็นตัวอย่างที่ดีถึงสัจธรรมที่ว่าคนเราช่วงขาขึ้นจะทำอะไรก็ขึ้นค่ะ

ซิงเกิ้ล :

Jenny From The Block Feat.Style&Jadakiss (2.5/5) ซิงเกิ้ลเปิดตัวอัลบั้ม โอลด์สคูลฮิพฮอพอาร์แอนด์บี ถือว่าแรงสุดและเร้าใจที่สุดในอัลบั้มเหมาะสมอย่างยิ่งที่จะตัดโปรโมตเป็นเพลงแรก แต่เมื่อเทียบกับซิงเกิ้ลเปิดตัวของเธอทุกตัวแล้วขอบอกว่าเพลงนี้เธอเปิดตัวได้แย่ที่สุด ชั้นเชิงและความเก๋ที่เจโลเคยทำได้ถูกตลาดกลืนไปหมด เรียกได้ว่าเกาะกระแสโอลด์สคูลโพรดัคชั่นที่มีเกลื่อนชาร์ตเพื่อที่จะขายอย่างเดียวกันง่ายๆเลยก็คงไม่ผิด ในส่วนของเนื้อหาไม่ตัดสินนะคะว่ามันเธอจริงใจหรือเสแสร้งแต่ถ้าถามความรู้สึกเดี๊ยนถ้าคิดจะแต่งเพลงลวงโลกล่ะก็กรุณาทำให้ดีกว่านี้นะคะ

All I Have Feat. LL Cool J (2/5) ซิงเกิ้ลที่สองที่สามารถขึ้นอันดับ1บนบิลด์ชาร์ตให้แก่คุณนายเธออย่างสง่างาม (ได้ไงกันวะคะ) อีกหนึ่งอาร์แอนด์บีสูตรสำเร็จที่หาบริโภคได้ง่ายๆตามท้องตลาด เอ่อ ไม่ทราบว่ามันจะง่ายเกินไปนิ๊ดนึงป่ะค่ะ บีทอาร์แอนด์บีสังเคราะห์เหยาะลูกเล่นแบบโอลด์สคูล ดึงแซมเพิ่ลเพลง Very Special ของ Debra Laws วง Earth Wind&Fire มาแปะไว้ สุดท้ายไปหนีบเอาแร็พเปอร์ชายมาฟีทเจอริ่งเพิ่มดีกรีความเป็นฮิพฮอพเป็นอันเสร็จกิจธุระ (เริ่ด ชิงๆ) เพราะอ่ะเพราะค่ะแต่ไม่เห็นพลังในตัวเพลงแบบที่เจโลเคยทำได้แบบก่อนหน้านี้ แต่อย่างไรก็ตามเมื่อพิจารณาจากทั้งอัลบั้มแล้วขอยอมรับค่ะว่าเพลงนี้เป็นเพลงที่แข็งๆมากๆในระดับแนวหน้าถือเป็นตัวเลือกที่ฉลาดสำหรับการตัดมาขาย

ป.ล. อีเจ๊ทำไพร่ไว้ด้วยนะคะ แซมเพิ่ลที่แปะไว้ช่วงต้นเพลงไม่ได้ทำเรื่องขอลิขสิทธิ์อะไรหรอกค่ะ แม่เล่นดึงโคตรแม่มันมาใส่ในเพลงตัวเองเฉยๆดื้อๆจนเป็นเรื่องร้องแร่ดแหกกระเฌอขึ้นโรงขึ้นศาล ปิดท้ายด้วยการที่อีเจ๊เรายุติทุกอย่างด้วยการเอาเงินก้อนโตตะบี้ย์ตะบันฟาดๆๆๆๆๆๆและฟาดไม่ยั้ง ก่อนจะสะบัดดากใหญ่ๆออกจากศาลแล้วจากไป ต๊ายยยย แม่คนศิวิไลซ์

I'm Glad (3.5/5) เริ่ดค่ะ แบบนี้ค่อยกอบกู้ศรัทธากลับมาหน่อย อาร์แอนด์บีเรียบๆเนิบๆถ้าฟังเผินๆคงจะไม่สะดุดหู แต่ถ้าให้เวลาในการอยู่กับเพลงนี้มากขึ้นรับรองสะดุดไปถึงขั้วหัวใจเลยค่ะ แม้จะเป็นเพลงเต้นรำแบบนิ่งๆแต่ชั้นเชิงการนำเสนอและความเก๋ฆ่าเพลงแดนซ์โฉ่งฉ่างซ่องแตกรวมไปถึงละทินซั่วๆบางเพลงก่อนเธอก่อนหน้านี้ตายไปเลยเชียวค่ะ สำหรับคนที่ยังไม่เคยฟังอยากให้ลองฟังดูนะคะ

Baby I Love U ! (4/5) ซาวนด์แทร็คจากภาพยนตร์เรื่อง Gigli ที่เธอแสดงคู่กับBen Affleckซึ่งประสบความสำเร็จถล่มทลายจนถูกขึ้นชื่อไว้ว่าเป็นอีกหนึ่งหายนะของฮอลลีวูด มาพิจารณาที่ตัวเพลงรู้สึกประทับใจมากๆที่เจโลกล้าที่จะฉีกอะไรที่แตกต่างไปจากงานเดิมๆ พ็อพโซลหวานๆผสานกับบีทจากสกอร์ภาพยนตร์เรื่องMidnight Cowboyอย่างลงตัว ยิ่งฟังยิ่งน่ารักอีกทั้งยังเพราะติดหูและมอบอะไรที่พิเศษในความรู้สึกแก่ผู้ฟังได้ขนาดนี้ ขอยกให้เพลงนี้เป็นเพลงที่ดีที่สุดของอัลบั้มนี้ไปเลยแล้วกัน

เพลง :

Still (4/5) แทร็คเปิดอัลบั้ม (ออกน้ำหอมชื่อเดียวกันด้วยนะคะ) ขลังมากค่ะเพลงนี้ พ็อพโบราณผสานกลิ่นอายโซลและอาร์แอนด์บียุค60-70 ลูกเล่นต่างๆในเพลงทั้งการผสมเสียง การคลอรัส ดนตรีให้จินตภาพของอาร์แอนด์บีสมัยโมทาวน์ได้ค่อนข้างดี ภูมิใจมากๆค่ะที่ได้ยินเพลงระดับนี้จากเจโล ต่อด้วย Loving You (3/5) ขอยกให้เป็นภาคต่อที่แกร่งกว่าของ I'm Real เลย พ็อพโอลด์สคูลเสริมทัพด้วยกลิ่นอายของจังหวะมิดเทมโพยุค80 และโพรแกรมมิ่งอาร์แอนด์บี พ็อพใสๆ โดยส่วนตัวคิดว่าโครงสร้างและองค์ประกอบด้านต่างๆแข็งที่สุดเพลงหนึ่งในอัลบั้มมีศักยภาพเพียงพอที่จะตัดซิงเกิ้ลทำอันดับได้สบายๆ มาที่ Dear Ben (1/5) แหม ช่างมั่นนะคะ บัลลาดที่มีแบ็คกราวนด์เป็นเครื่องสายกับเพอร์คัสชั่นบางๆคลอไปกับเสียงที่บางกว่าของเธอ ในส่วนของเนื้อหาเป็นการพร่ำพรรณนาอย่างสวยงามถึงค่าของนายเบ็น เอฟเฟล็คช่วงที่หน้ามืดเดินมาตกรายการหลุมดำของเธอ ดูจากคะแนนคงไม่ต้องบรรยายใช่มั้ยคะว่ามันแย่แค่ไหน เอาเป็นว่ามาดูข้อดีกันดีกว่าค่ะเดี๊ยนขอชมที่อย่างน้อยเธอก็ได้มอบอุทาหรณ์ที่ดีแก่ศิลปินทั้งวงการว่าควรประคองชีวิตรักของตนให้มันรอดก่อนที่จะวิ่งแร่มาแต่งเพลงเผาเรือนตัวเองยัดลงอัลบั้มแบบนี้ นะคะ คุณนาย เจนนิเฟอร์ โลเพซ แอนโทนี่

You Belong To Me (2/5) น่าจะถูกใจแฟนเพลงที่ชอบเพลงในสองอัลบั้มแรกของเธอ ละทินบิ๊กแบนด์แจ๊ซซ์แบบที่ได้ยินกันในงานของ เซเลน่า ดูเข้าทางเจโลสุดๆถึงแม้ว่าจะโดดออกมาจากภาพรวมของอัลบั้มแต่ก็ไม่ได้ทำลายเอกภาพลงไปมากนัก มีข้อเสียอยู่ตรงที่เพลงนี้อ่อนเกินไปในแง่ของเนื้อหาแต่ในส่วนของดนตรีแสดงได้ชัดถึงการประกาศความเป็นรุ่นใหญ่ของตัวเอง
ป.ล. เซเลน่า คือ นักร้องละทินสาวที่เจโลเคยสวมบทบาทเล่นภาพยนตร์อัตถชีวประวัติของเธอ เธอถูกยิงตายในคอนเสิร์ตของตัวเองโดยหุ้นส่วนที่ฉ้อโกงธุรกิจของเธอ
Again(2/5) อินโทรเพียโนช่วงต้นเพลงทำเอาตั้งความหวังกับเพลงนี้ไว้สูงว่าจะได้ยินเจโลทำ อาร์แอนด์บีโซลหรือนีโอโซลเริ่ดๆแบบ Alicia Keys ซึ่งจริงๆแล้วน่าจะลองทำท้าทายความสามารถตัวเองซักแทร็คสองแทร็คดูก็ไม่เห็นจะเสียหาย แต่พอโน๊ตแรกขึ้นก็วนเข้าสู่แพ็ทเทิร์นของบัลลาดอาร์แอนด์บีเดิมๆ เรื่อยเปื่อยจนไม่มีอะไรน่าฟังอ่ะค่ะ เพลงต่อไป I've Been Thinking(3/5) อาร์แอนด์บี พ็อพหวานๆเจือสรรพสำเนียงและอารมณ์การร้องแบบคลาสสิคโซล (โซลหวานๆลอยละล่องแบบไดอาน่า รอส น่ะค่ะ) เพราะเน้นๆค่ะ ความติดหูของเมโลดีย์เชื่อว่าชนะขาดและสามารถคุมคนฟังอยู่แน่นอน ยิ่งฟังตอนมีความรักนะคะสุดจะบรรยาย

The One (3/5) เพลงนี้มีให้เลือกสองเวอร์ชั่นในอัลบั้มนี้ค่ะ ทั้งคู่เป็น อาร์แอนด์บีพ็อพโซลหวานๆเวอร์ชั่นออริจินัลก่อนหน้านี้ได้ข่าวมาว่าเจโลจะตัดปิดเป็นซิงเกิ้ลสุดท้ายโดยจะมิกซ์ใหม่ให้ดนตรีเป็นอาร์แอนด์บีฮิพฮอพกึ่งโซลบัลลาดเชียวนะคะ มีการเรียกแร็พเพอร์เข้าห้องอัดมาฟีทเจอริ่งเรียบร้อยแต่ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นโปรเจ็คนี้เลยถูกเก็บไว้ให้เจโลนั่งฟังนั่งร้องอยู่กับมาร์ค แอนโทนี่สองคนที่บ้าน อีกหนึ่งเวอร์ชั่นไม่ต่างกันค่ะเพียงแต่จะมีลูกเล่นในท่อนคลอรัสเป็นการแซมเพิ่ลเพลง You Are Everything ซ้ำไปซ้ำมา มาดูที่เนื้อหาถ้ามองในแง่ลบจะรู้สึกว่าเป้นเพลงที่น้ำเน่าและดูประดิษฐ์จริตเกินเหตุแต่ถ้ามองในแง่ความเป็นจริงถือว่าเป็นเพลงที่สวยงามพอตัวค่ะ ถ้าลองมีความรักจะรู้ว่าโลกของเราสวยงามได้ง่ายๆแค่เราได้เข้าไปเติมเต็มชีวิตของอีกฝ่ายให้มีความสุข ไม่มีอะไรจะสำคัญไปกว่านี้อีกแล้ว

I'm Gonna Be Alrightที่เป็นโบนัสแทร็คเดี๊ยนขอไม่วิจารณ์นะคะ

สรุป :

ถึง This Is Me...Then จะไม่ใช่อัลบั้มที่ดีที่สุดของเจโลก็ตาม แต่สำหรับเดี๊ยนนี่คืออัลบั้มของเธอที่ส่งอิทธิพลต่อความรู้สึกของเดี๊ยนมากที่สุด อาจเป็นเพราะอัลบั้มนี้ถูกปรุงแต่งขึ้นมาขณะที่ตัวเจโลเองมีความรักเช่นเดียวกับ1เดือนที่ผ่านมาที่เดี๊ยนได้ย้อนกลับมาฟังอัลบั้มนี้ขณะมีความรักเช่นกัน ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อค่ะว่ามันคือสื่อที่เป็นสากลแทรกซึมเข้าไปถึงแก่นของจิตใจได้ง่ายที่สุดและลึกซึ้งที่สุด คุณอาจจะไม่ชอบเจโลอาจจะไม่ชอบความง่อยเงือกของอัลบั้มนี้ แต่ถ้าวันไหนความรักเข้ามาทำความรู้จักกับคุณล่ะก็ ลองเปิดมันฟังดูนะคะ บางทีชีวิตคนเราอาจจะเริ่มสวยงามด้วยความสุขจากข้างใน สวัสดีค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย Da Nastina เมื่อ Mon Jun 18, 2007 3:15 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง

เสร็จเรียบร้อยค่ะ ก็หวังว่าท่านผู้อ่านคงจะชอบนะคะ ส่วนรีวิวหน้าแนสขอลัดคิวให้คุณน้องบลูโดกัสกับรีวิวของอาวริล ลาวีญนะคะ

ในส่วนของรีวิวอื่นๆมีบลอสซั่ม เดียร์รีย์ /บียอนเซ่/ซาร่าห์ ไบร์สแมน / โทรี่ เอมอส / จอส สโทน/บิลลี่ ฮอลิเดย์ / จอห์น เมเยอร์ / นี่น่า ซีโมน / มาริลีน มอนโร / เจมส์ บลันท์/เคาน์แบสซี่แอนนิต้า โอเดย์และอรีธ่า แฟลงคลินค่ะ ใครสนใจคนไหนเชิญโหวต

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด คิดถึงแนสตี้ที่รักของหังมากๆคร่ะ กลับมาด้วยรีวิวนักร้องโปรดอีกคนของหัง อ๊ายยยยยยยยยย เป็นปลื้ม คร่ะ เข้าเรื่องๆๆๆ

หังว่าเธอเปิดตัวอัลบั้มด้วย Jenny from the block ก็ถูกแล้วนะคระ แม้มันจะเป็น pop-r&b แบบสุกเอาเผากิน กูเน้นติดหูไว้ก่อน ไม่มีอะไรมากในเพลงนี้ แต่มันก็ติดหูจริงๆ ชอบเพลงนี้คร่ะ ยังอุตส่าห์ไปได้ถึง 3 US แหน่ะคร่ะ ต่อด้วย All I have (1 US ได้ไงวะคระเช่นกันคร่ะ) แต่แหม...แนสขา สำหรับหังแค่อินโทรขึ้นที่เจ๊แกจิ๊กแซมเพิ่ลเพลงสุดพิเศษมาว่า Love is life and life is living. It's very special ก็กินใจหังไปครึ่งละ ตัวเพลงก็กุ้งกิ้งนิ้งง่อย แต่มันก็โอเคในระดับหนึ่ง เอ็มวีนี่ปากหยั่งกับไปกินข้าวมันไก่แถวประตูน้ำ มันเชี๊ยะ ขอบตานี่ปื๊ดจนนังวีญชิดซ้าย I'm glad เมโลดี้นิ้งมากคร่ะ แม้มันจะเป็น r&b เต้นรำทั่วไป แต่เมโลดี้เพลงนี้ ยิ่งฟังยิ่งเจาะลึกจริงๆคร่ะ ยิ่งเอ็มวีที่เอามาทั้งดุ้นของหนังเรื่อง Flash dance ของเจ๊เจนฯ บีลแล้ว ยิ่งเริ่ด ชีเต้นเก่งจังคร่ะในเอ็มวีนี้ ตูดเป็นตูดจริงๆ

ส่วนเพลงอื่นๆ Still แทร็คแรกของเพลง มันขุ่นๆขลังๆดีคร่ะ เฉยๆกับเพลงนี้ แต่แทร็คต่อไปนี่สิ่คระ Lovin' U อ๊ายยยยยยยยยย เริ่ดคร่ะ เป็นเพลงโปรดอีกเพลงของหังในอัลบั้มนี้เลย ฟังไปเหมือนว่าจินตภาพว่ารักเธอยังไง รักแล้วเป็นไง เริ่ด The one มันมี2เวอร์ชั่นชิมิคระ หังชอบ เวอร์ชั่น2มากกว่า You are everything and everything is you คอรัสวนไปวนมาแค่เนี๊ยะ เพลงนี้เป็นเพลงคัฟเวอร์ด้วยนิ่คระแนส Dear Ben ไม่ต้องบอกอะไร ในตัวเพลงบอกไว้หมดแล้ว ชื่อเพลงก็บอก ให้อีตาเบ็นไปฟังคร่ะ เดี๊ยนกดข้ามแทร็คนี้ตลอด เพราะมันไม่ใช่ Dear เจ้กาหัง เชิ่ด สวยๆ Again&You belong to me 2เพลงนี้น่าเบื่อจังคร่ะ หังก็กดข้าม เฉยๆกับ2เพลงนี้ สู้เพลงต่อไปไม่ได้ I've been thinking อ๊ายยยยยยยย I've been thinking you've been on my mind แค่เมโลดี้ก็พาเอาหังเคลิ้มแล้วคร่ะ คลาสสิคมาก ยิ่งเวลาฟังตอนอินเลิฟนะ สุดแสนจะสาธยายคร่ะ เริ่ด Baby I love U เวอร์ชั่นอัลบั้มง่อยแดกคร่ะ แต่พอซื้อ DVD The reel me(Bonus Tracks Mix)แผ่น2มันจะมีแทร็คมิกซ์เพิ่ม เพลงนี้ก็เป็นหนึ่งในนั้น ที่ R.Kelly มาทำให้ เริ่ดกว่าเป็นไหนๆ ก็ r&b ตามฉบับแบบ R.Kelly คร่ะ(อยากได้ มัลติพลายหังคร่ะ มีพร้อม)

มันก็ไม่ใช่อัลบั้มที่ดีที่สุดของเจ๊แก หังว่าชีคงอินเลิฟกับพระเอกหนุ่มหล่อของวงการฮอลลีวูดคนนั้นอยู่ มันจึงส่งผลอย่างมากต่ออัลบั้มนี้ของเจ๊แก จริงๆชอบอัลบั้ม J To Tha L-O The Remixes มากกว่าคร่ะ ทั้งลุคและภาพลักษณ์เธอเหมาะกับฮิปฮ็อปทางนี้มากกว่า(ไม่ได้บอกว่าร้องเพลงช้าไม่เพราะนะคระ อย่าง Secretly ในอัลบั้ม J.Lo นั่นก็เริ่ดอยู่) การันตีจาก2เพลง(1 บิลบอร์ด)อย่าง Ain't it funny และ I'm real 2รีมิกซ์ที่ได้จรูญมาฟีท(แต่ I'm gonna be alright ไปได้แค่10) และเป็นอัลบั้ม Remix อัลบั้มแรกที่ไปได้ถึง 1 บิลบอร์ด เริ่ดคร่ะ ยิ่งช่วงนั้น ฮิปฮ็อปแบบนั้นกำลังเปรี้ยง สังเกตุจากเพลงที่1บิลบอร์ดในช่วงนั้น Always on time จรูญกะหนูตี้ What's luv? อ้วนโจกับหนูตี้ รู้สึกสังกัดของ Irv Gotti หมดเลยแฮะ คร่ะ ก็เป็นผลที่ Irv Gotti มาช่วยโปรดิวซ์เพลงต่างและมิกซ์ใหม่ในอัลบั้ม Remix ของเจโล แต่มันก็ทำให้เธอเริ่ดและแรดได้อย่างสวยงามในชาร์ตในช่วงนั้น อัลบั้มนี้ จะหยิบยกมาฟังช่วงอินเลิฟเนี่ย หังว่าโอสุดละ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆอีกหนึ่งรีวิวของแนสนะคระ ขอบคุณคร่ะ

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ  
I'm Glad เปนอีกเพลงของเจโลที่ชอบมากๆ เปนอาร์ แอนด์ บีเนิบๆ เข้ากะเสียงเจ๊มากๆ เมโลดี้ก้อเก๋ไก๋ ท่อนฮุคก้อติดหู ถึงจะร้องวนไปวนมา แต่หนูว่ามันกลายเปนเอกลักษณ์ของเธอไปแล้วอ่ะ เพราะเพลงเก่าๆของเธอก้อวนไม่แพ้กัน แต่ที่ไม่ชอบคือเอ็มวี มันไม่เร้าใจเลย
ส่วน Jenny From The Block หนูก้อชอบนะค่ะ ติดหูดี แต่มันอาจจะดูห่วยไปหน่อยแต่ก้อโอนะ ฟังไว้แดนซ์มันๆ นอกนั้นไม่ค่อยสนอ่ะค่ะ แอบชอบ alive ในอัลบั้มที่แล้ว เพราะดี

แก้ไขล่าสุดโดย Dhoom_girls เมื่อ Mon Jun 18, 2007 8:07 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

JLo Thailand https://www.facebook.com/Jlothailand
.
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
ตอบ  
I'm glad ... ยอมรับตามตรงเลยที่ชอบ เพราะเอ็มวี ... เต้นอลังการณ์กว่าต้นฉบับอีก ไม่รู้ใช้ตัวแสดงแทนหรือเปล่า เพราะเจ๊เต้นเก่งเว่อร์ .... ยิ่งตอนที่กระโดดม้วนตัวกลางอากาศ 3 ตลบ นั้นสุดยอดเลย
All I Have นี่ชอบมาก ตอนฟังทีแรก ... แต่นานๆ เข้าเริ่มชอบน้อยลงแต่ก้ยังชอบออยู่ ฮ่าๆๆ กุ๊งกิ๊ง กระหนุงกระหนิงดี
Still ... แอบตกก๊ะใจกับเสียงเจ๊ที่อยู่ๆ ก็โผล่มาทีแรกเล็กน้อย เคลิ้มๆ กับเสียงดนตรีอยุ่ดีๆ ฉึ๋งๆ เสียงเจ๊โผล่พรวดมาเลย ... แต่ลูกเล่นคอรัสเพลงนี้ยอดเยี่ยมมากฮะ
I've Been Thinkin' ... เคลิ้มอ่ะ ... ชอบเพลงเคลิ้มๆ อย่างนี้ของเจโลจัง

... ปล. บทความของเจ๊ก็ยังน่าติดตาม แล้วก็ชวนให้ไปหยิบงานของศิลปินที่เจ๊วิจารณ์มาฟังใหม่อีกรอบทุกครั้ง

แก้ไขล่าสุดโดย Mean:Boy เมื่อ Mon Jun 18, 2007 8:27 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง

Da Nastina พิมพ์ว่า:
เสร็จเรียบร้อยค่ะ ก็หวังว่าท่านผู้อ่านคงจะชอบนะคะ ส่วนรีวิวหน้าแนสขอลัดคิวให้คุณน้องบลูโดกัสกับรีวิวของอาวริล ลาวีญนะคะ

ในส่วนของรีวิวอื่นๆมีบลอสซั่ม เดียร์รีย์ /บียอนเซ่/ซาร่าห์ ไบร์สแมน / โทรี่ เอมอส / จอส สโทน/บิลลี่ ฮอลิเดย์ / จอห์น เมเยอร์ / นี่น่า ซีโมน / มาริลีน มอนโร / เจมส์ บลันท์/เคาน์แบสซี่แอนนิต้า โอเดย์และอรีธ่า แฟลงคลินค่ะ ใครสนใจคนไหนเชิญโหวต

แล้วแมนดี้หนูล่ะเจ๊

JLo Thailand https://www.facebook.com/Jlothailand
.
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว MSN Messenger
ตอบ  
Very Happy อ่านรีวิวของแนส แล้วอยากฟังขึ้นมาอีกเลย ... เพิ่งจะเห็นข้อด๊ของอัลบั้มนี้ที่มันไม่ค่อยจะมีเพลงที่น่าฟังซักเท่าไหร่ อยากพูถึงเพลงนี้เพลงเดียวนะ ชอบสุดแล้ว

I'm Glad .... ถือว่างานออกมา กล้ามาก คือยังงัง กล้าที่จะยกของเค้ามาทั้งดุ้น (ยกให้เจ๊เป็นเจ้าแม่ก๊อปปี้ในโลกนี้และโลกหน้าเลย) เพราะถ้าใครได้เคยดูหนังเรื่อง Flashdance หรือว่ามิวสิควีดีโอของเจส บีล แล้วละก้อ จะร้องว่า เอ้า ... นี่มันก๊อปมาเลยนี่หว่า มันเหมือนกันตั้งแต่ต้นจนจบ เลย แต่

รู้ว่าตัวเองก๊อปมา ก้อน่าที่ทำเพื่อ สรรเสริญ ต้นฉบับหน่อย คือ ทำออกมาเจ๋งเลยทีเดียว ไม่งั้นไม่ได้เข้าชิง Vma วีดีโออวอร์ด 2004 ได้หรอก (แต่ก้อแพ้นังบีไป) ตัววีดิโอไม่รู้คนอื่นคิดงัย แต่ถ้าให้ไปทำเป็นแบบอื่น ม่อนว่ามันคงไม่เข้ากับเพลงมันเลย ทำออกมาอย่างงี้แหละ เจ๋งสุดแล้วคับ

แต่เจโลก๊อปเค้ามา ยังงี้ เลยโดนเอาเรื่องว่า ละเมิดลิขสิทธิ์ โดยทาง พาราเมาต์พิคเจอร์ ได้ฟ้องร้องต่อศาลในเวลาต่อมา แล้วมีเหรอที่คุณนายจะยอมไปขึ้นศาล เจ๊ก้อเลยตกลงปรงใจที่จะยื่นขอเสนอว่าจะเล่นหนังให้เรื่องนึงโดยที่รับค่าตัวแค่ครึ่งเดียว (ยังจะเอา) แล้วเรื่องนั้นก้อคือเรื่อง Shall we dance ... คับ (ชอบเรื่อง คุณนายแอนโทนี่ย์ ส้วยสวย)

ตอบ  
น.ส.เจ้กาหัง ณ ย่างกุ้ง พิมพ์ว่า:
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด คิดถึงแนสตี้ที่รักของหังมากๆคร่ะ กลับมาด้วยรีวิวนักร้องโปรดอีกคนของหัง อ๊ายยยยยยยยยย เป็นปลื้ม คร่ะ เข้าเรื่องๆๆๆ

หังว่าเธอเปิดตัวอัลบั้มด้วย Jenny from the block ก็ถูกแล้วนะคระ แม้มันจะเป็น pop-r&b แบบสุกเอาเผากิน กูเน้นติดหูไว้ก่อน ไม่มีอะไรมากในเพลงนี้ แต่มันก็ติดหูจริงๆ ชอบเพลงนี้คร่ะ ยังอุตส่าห์ไปได้ถึง 3 US แหน่ะคร่ะ ต่อด้วย All I have (1 US ได้ไงวะคระเช่นกันคร่ะ) แต่แหม...แนสขา สำหรับหังแค่อินโทรขึ้นที่เจ๊แกจิ๊กแซมเพิ่ลเพลงสุดพิเศษมาว่า Love is life and life is living. It's very special ก็กินใจหังไปครึ่งละ ตัวเพลงก็กุ้งกิ้งนิ้งง่อย แต่มันก็โอเคในระดับหนึ่ง เอ็มวีนี่ปากหยั่งกับไปกินข้าวมันไก่แถวประตูน้ำ มันเชี๊ยะ ขอบตานี่ปื๊ดจนนังวีญชิดซ้าย I'm glad เมโลดี้นิ้งมากคร่ะ แม้มันจะเป็น r&b เต้นรำทั่วไป แต่เมโลดี้เพลงนี้ ยิ่งฟังยิ่งเจาะลึกจริงๆคร่ะ ยิ่งเอ็มวีที่เอามาทั้งดุ้นของหนังเรื่อง Flash dance ของเจ๊เจนฯ บีลแล้ว ยิ่งเริ่ด ชีเต้นเก่งจังคร่ะในเอ็มวีนี้ ตูดเป็นตูดจริงๆ

ส่วนเพลงอื่นๆ Still แทร็คแรกของเพลง มันขุ่นๆขลังๆดีคร่ะ เฉยๆกับเพลงนี้ แต่แทร็คต่อไปนี่สิ่คระ Lovin' U อ๊ายยยยยยยยยย เริ่ดคร่ะ เป็นเพลงโปรดอีกเพลงของหังในอัลบั้มนี้เลย ฟังไปเหมือนว่าจินตภาพว่ารักเธอยังไง รักแล้วเป็นไง เริ่ด The one มันมี2เวอร์ชั่นชิมิคระ หังชอบ เวอร์ชั่น2มากกว่า You are everything and everything is you คอรัสวนไปวนมาแค่เนี๊ยะ เพลงนี้เป็นเพลงคัฟเวอร์ด้วยนิ่คระแนส Dear Ben ไม่ต้องบอกอะไร ในตัวเพลงบอกไว้หมดแล้ว ชื่อเพลงก็บอก ให้อีตาเบ็นไปฟังคร่ะ เดี๊ยนกดข้ามแทร็คนี้ตลอด เพราะมันไม่ใช่ Dear เจ้กาหัง เชิ่ด สวยๆ Again&You belong to me 2เพลงนี้น่าเบื่อจังคร่ะ หังก็กดข้าม เฉยๆกับ2เพลงนี้ สู้เพลงต่อไปไม่ได้ I've been thinking อ๊ายยยยยยยย I've been thinking you've been on my mind แค่เมโลดี้ก็พาเอาหังเคลิ้มแล้วคร่ะ คลาสสิคมาก ยิ่งเวลาฟังตอนอินเลิฟนะ สุดแสนจะสาธยายคร่ะ เริ่ด Baby I love U เวอร์ชั่นอัลบั้มง่อยแดกคร่ะ แต่พอซื้อ DVD The reel me(Bonus Tracks Mix)แผ่น2มันจะมีแทร็คมิกซ์เพิ่ม เพลงนี้ก็เป็นหนึ่งในนั้น ที่ R.Kelly มาทำให้ เริ่ดกว่าเป็นไหนๆ ก็ r&b ตามฉบับแบบ R.Kelly คร่ะ(อยากได้ มัลติพลายหังคร่ะ มีพร้อม)

มันก็ไม่ใช่อัลบั้มที่ดีที่สุดของเจ๊แก หังว่าชีคงอินเลิฟกับพระเอกหนุ่มหล่อของวงการฮอลลีวูดคนนั้นอยู่ มันจึงส่งผลอย่างมากต่ออัลบั้มนี้ของเจ๊แก จริงๆชอบอัลบั้ม J To Tha L-O The Remixes มากกว่าคร่ะ ทั้งลุคและภาพลักษณ์เธอเหมาะกับฮิปฮ็อปทางนี้มากกว่า(ไม่ได้บอกว่าร้องเพลงช้าไม่เพราะนะคระ อย่าง Secretly ในอัลบั้ม J.Lo นั่นก็เริ่ดอยู่) การันตีจาก2เพลง(1 บิลบอร์ด)อย่าง Ain't it funny และ I'm real 2รีมิกซ์ที่ได้จรูญมาฟีท(แต่ I'm gonna be alright ไปได้แค่10) และเป็นอัลบั้ม Remix อัลบั้มแรกที่ไปได้ถึง 1 บิลบอร์ด เริ่ดคร่ะ ยิ่งช่วงนั้น ฮิปฮ็อปแบบนั้นกำลังเปรี้ยง สังเกตุจากเพลงที่1บิลบอร์ดในช่วงนั้น Always on time จรูญกะหนูตี้ What's luv? อ้วนโจกับหนูตี้ รู้สึกสังกัดของ Irv Gotti หมดเลยแฮะ คร่ะ ก็เป็นผลที่ Irv Gotti มาช่วยโปรดิวซ์เพลงต่างและมิกซ์ใหม่ในอัลบั้ม Remix ของเจโล แต่มันก็ทำให้เธอเริ่ดและแรดได้อย่างสวยงามในชาร์ตในช่วงนั้น อัลบั้มนี้ จะหยิบยกมาฟังช่วงอินเลิฟเนี่ย หังว่าโอสุดละ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆอีกหนึ่งรีวิวของแนสนะคระ ขอบคุณคร่ะ

ต๊ายยยย เดี๊ยนเพิ่งรู้นะคะว่าหังชอบเจโลด้วย โฮะๆๆๆๆๆๆๆ ดีใจอย่างยิ่งค่ะ ตั้งแต่เล่นบอร์ดมาเห็นมีคนชอบเจโลอยู่ไม่กี่คน เป็นปลื้มฮ่ะ Jenny... แนสก็เห็นด้วยค่ะ สมค่าแล้วที่ตัดเป็นซิงเกิ้ลแรกแรงสุดแล้วค่ะถ้าฟังเอามันส์เป็นเพลงฮิพฮอพที่ชวนโยกทีเดียวค่ะ All I Have เอ่อ ด่าไปหมดแล้วค่ะ ตามนั้น I'm Glad แนสไม่คิดว่ามันแค่อาร์แอนด์บีเต้นรำทั่วไปนะคะ ยิ่งมองจากมุมการทำเพลงของเจโล ชั้นเชิงเพลงนี้มิธรรมดาเลยทีเดียว

อี2เพลงที่หังไม่ชอบแนสก็ว่าน่าเบื่อมากๆเช่นกันค่ะ You Belong To Me ถ้าจะทำมันให้ดีกว่านี้เชื่อว่าเจโลทำได้ค่ะ แต่เหมือนกับว่าเธออยากจะยัดๆๆๆๆๆๆๆให้อัลบั้มมันเต็มๆไปซะมากกว่า Again นี่ชาตินี้เดี๊ยนว่าหลังจากรีวิวนี้ก็คงไม่ย้อนกลับไปฟังมันAgainค่ะ Dear Ben ไพร่มากๆเชื่อเลยว่าตัวอีเบนเองคงจะรู้สึกกล้ำกลืนฟืนทนที่ได้สดับฟังเพลงนี้ไม่แพ้คนฟังทั่วโลกค่ะ

I've Been Thinking การร้องเป็นโซลแบบซอฟๆเพราะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ต้องอธิบายแล้วนะคะ Baby I Love You โดยส่วนตัวเดี๊ยนชอบค่ะ เดี๊ยนว่าไม่ง่อยนะคะออกจะแปลกใหม่สำหรับเจโลด้วยซ้ำ โดยส่วนตัวถือว่าเป็นพัฒนาการที่น่าทึ่งค่ะ ส่วนเวอร์ชั่นรีมิกซืเริ่ดชิงๆค่ะ The One แนสชอบเวอร์ชั่นแรกอ่ะค่ะ

เห็นด้วยมากมายว่าเจโลเหมาะกับภาพลักษณ์ของสาวอาร์แอนด์บีฮิพฮอพมากกว่าที่จะมาทำจิตใจสงบเสงี่ยมเยี่ยงนี้ค่ะ แนสก็ขอบคุณหังมากค่ะที่ติดตามรีวิวแนสมาตลอด ดีใจมากๆค่ะที่ชอบ

Dhoom_girls พิมพ์ว่า:
Da Nastina พิมพ์ว่า:

แล้วแมนดี้หนูล่ะเจ๊

แมนดี้หนูเป็นรีเควสไงคะ มีให้อยู่แล้วค่ะ พวกบรรดารายชื่อศิลปินด้านบน(ไม่นับอีวีน)ที่เร่ายมาคืองานที่เจ๊อยากรีวิวน่ะค่ะเลยให้โหวตเอาว่าอยากอ่านของคนไหน ส่วนแมนดี้หนูเจ๊รับเป็นรีเควสเรียบร้อยแล้น แต่รอหน่อยนะคะ หนู

ป.ล. อยากอ่านอ้ายอีด้านบนคนไหนโหวตค่ะ โหวต

ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

copyright : forwardmag.com - contact : forwardmag@yahoo.com, forwardmag@gmail.com