˹���á Forward Magazine

ตอบ

ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
~ ปัญหาทรงผมของเด็กไทย ... ภาพจริง ... สถานการณ์จริง ...
ผู้ตั้ง ข้อความ
ตอบโดยอ้างข้อความ
ตอบ ~ ปัญหาทรงผมของเด็กไทย ... ภาพจริง ... สถานการณ์จริง ... 
อ้างอิงจาก:
เรื่องที่จะเล่าให้ทุกๆคนฟังต่อไปนี้ เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อตอนบ่ายครับ
ในโรงเรียนประจำจังหวัดแห่งหนึ่งใกล้ๆกรุงเทพนี่แหละครับ

โรงเรียนนี้เพิ่งเปิดเทอมไปเมื่อวันจันทร์ (12 พ.ค.) เหมือนๆกับหลายโรงเรียน
โดยก่อนหน้านั้นไม่กี่วัน (7 พ.ค.) เป็นวันมอบตัวครับ ก็มีการตรวจความเรียบร้อยต่างๆ รวมไปถึง "ทรงผม" ด้วย

หากนักเรียนคนใดไม่ตัดผมมาให้เรียบร้อย ก็จะไม่ให้ลงทะเบียนเข้าเรียนครับ
เมื่อเป็นเช่นนั้น ทุกอย่างก็ออกมาเรียบร้อย ทุกคนตัดผมมา การมอบตัวในวันนั้นก็ผ่านไปด้วยดี

เปิดเทอม: ทุกวันตอนเข้าแถว ก็จะมีการตรวจแบบคร่าวๆ เพราะเพิ่งตรวจไปเมื่อไม่กี่วัน

แต่พอมาวันนี้ วันศุกร์ที่ 16 พ.ค. ที่จะมีการประชุมประจำสัปดาห์ในช่วงบ่าย
ในคาบประชุม ทางโรงเรียนก็ "ตรวจผมครั้งใหญ่อีกรอบ"

ลองนึกภาพดูครับ เพิ่งผ่านมาไม่ถึง 10 วัน ไม่มีใครผมยาวขึ้นจนผิดกฎแน่นอน เพราะได้ตรวจไปเมื่อตอนมอบตัวแล้ว แถมยังตรวจคร่าวๆทุกวันอีก

แต่สิ่งที่เกิดขึ้นนี่สิครับ...
ครูคนหนึ่ง ที่อยู่ฝ่ายกิจการนักเรียน (ฝ่ายปกครอง) เดินเข้ามาหาผม
แล้วชี้นิ้วไปที่โต๊ะด้านหน้าเวทีอาคารประชุม พร้อมพูดว่า "ไปนั่งรอ เขียนชื่อ ชั้น เลขที่ ความผิด!"

เพื่อนๆผมอีกหลายคน ก็โดนแบบนี้เช่นเดียวกันครับ ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย โดนแทบทุกคน

ครับ พวกเราถูกกล่าวหาว่า "ทรงผมผิดระเบียบ" ทั้งๆที่ตลอด 5 ปีที่ผ่านมา ทรงผมของผม และเพื่อนๆเกือบทั้งหมดนั้น
ถูกต้องตามกฎของโรงเรียนมาโดยตลอด และไม่เคยมีปัญหากับฝ่ายกิจการนักเรียนเลย!

โรงเรียนนี้ บังคับให้นักเรียนชายชั้น ม.ปลายทุกคน "ตัดผมสั้นเกรียน" ครับ ผมข้างหน้ายาวได้ไม่เกิน 4 เซนติเมตร

ส่วนนักเรียนหญิงนั้น ให้ไว้ยาวได้ไม่เกิน 7 นิ้ว (ซึ่งก็ไม่ทราบว่านับจากตรงไหนเหมือนกัน)
ห้ามดัด ห้ามซอย ห้ามสไลด์ และต้องรวบผมให้เรียบร้อยด้วยริบบิ้นสีที่กำหนดไว้ ห้ามใช้โบว์สำเร็จรูป!

หลังจากนั้นไม่นาน เราก็ถูกจับเรียงแถว ขึ้นเขียง...
ครูฝ่ายกิจการนักเรียน ถือปัตตาเลี่ยนพร้อมไถ

นักเรียนชายส่วนใหญ่ ถูกตัดผมให้แหว่ง ตามอารมณ์ของครูผู้ตัด
(ครูบางคน อารมณ์เหมือนเพิ่งทะเลาะกับญาติที่บ้านมา แล้วมาลงกับนักเรียนน่ะครับ ตัดไปด่าไป)

บางคนที่โชคดี ก็จะออกมาพอแก้ไขได้ แต่บางคนนี่สิครับ แก้ไม่ได้เลย นอกเสียจากจะโกนหัว
ย้ำครับ โกนหัว เพราะไปแก้เป็นสกินเฮดสั้นๆติดหนังหัวมา ก็จะกลายเป็นว่าผิดกฎระเบียบอีก!

ส่วนนักเรียนหญิง โดนหนักกว่าอีกครับ
- คนที่ถูกเรียกให้ออกไปตัด กว่าครึ่ง ผมยาวไม่ถึงบ่าด้วยซ้ำ
- แต่ละคนถูกหั่นผมออกประมาณ 3 นิ้ว โดยเอาปัตตาเลี่ยนตัดผ่านๆ
- บางคนเมื่อถูกตัดเสร็จ ผมยาวเหลือแค่ไม่ถึงติ่งหู!!! (ร้องไห้กันเพียบครับ เห็นแล้วก็สงสารเพื่อน)
- บางคน ผมสั้นอยู่แล้ว แต่ผมหยักศก ก็ถูกกล่าวหาว่าไปดัดไปซอยมา แล้วก็ถูกครูตัดแหว่ง!!!

แค่นั้นยังไม่พอครับ
มีบางคน ที่ไม่ถูกตัดครับ โดยเฉพาะลูกครู เพื่อนๆผมเรียกกันว่า "เด็กเส้น"

ถ้าโดนแค่คนสองคน ผมก็จะไม่ว่าอะไรนะครับ
แต่นี่โดนกันเกือบทั้ง "โรงเรียน" ครับ สายชั้นอื่นก็โดนเช่นกันครับ

อยากทราบครับว่า พวกผมจะทำอย่างไรกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้ได้บ้าง
จะสามารถฟ้องร้อง หรือร้องเรียนที่ใดได้ไหม และตอนนี้พวกผมควรจะทำอย่างไรต่อไปครับ

ปล. มีอีกเรื่องหนึ่ง ที่ผมอยากทราบด้วยเช่นกันครับ
อยากทราบว่า เรื่องในกระทู้โหวตแนะนำโต๊ะเฉลิมไทย เกี่ยวกับทรงผมนักเรียนครับ
มีการบังคับใช้ถึงไหนแล้ว และทำไมโรงเรียนผมยังมาบังคับให้นักเรียนชายชั้น ม.ปลาย ตัดผมสั้นเกรียนอยู่อีกครับ

ปล 2. ภาพประกอบครับ (ถ่ายด้วยกล้องมือถือนะครับ อาจจะไม่ชัดเท่าที่ควร)

โรงเรียนใครเป็นเเบบนี้บ้างค่ะ อย่างน้อยก็หนูนี้ล่ะค่ะคนหนึ่ง

เคยเจอเเบบว่าตอนเดินเข้าโรงเรียนค่ะ ใครเอาลิคคิวเขียนกระเป๋าหรือว่าห้อยพวงกุญเเจ

จะยึดกระเป๋าค่ะ เคยโดนมารอบหนึ่งค่ะ ต้องทำกันขนาดนี้เลยเหรอค่ะ

ถ้าไม่เอาลิคคิวเขียนชื่อตัวเองลงบนกระเป๋า เเล้วถ้ากระเป๋าหาย

โรงเรียนก็ไม่รับผิดชอบอยู่ดีอ่ะค่ะ งั้นจะจับไปทำไม ไม่เข้าใจค่ะ

อุ้ย รูปนี้เหมือน โรงเรียนเดี๊ยนเลยอ่ะ

ใช่แน่ๆเลย

บอกตรงๆ ไอ้ผมสั้นผมยาวมันไม่เกี่ยวกับการเรียนหรอก

เดกแต่งตัวเหี้ยๆ ได้เกรด ดีมีถมเถไป

ไม่เกี่ยวกันเล๊ยยยย...สมองแค่นี้เป็นครูได้ไง?

ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ตอบ  
น่าสงสารจัง -*- โหดไปมั้ย

เรายังโชคดีที่เรียนเอกชนตั้งแต่อนุบาล เรยไม่มีเรื่องกฎระเบียบเคร่งงวดแบบนี้

ว๊ายยยยยยย เดี๊ยนไม่เคยพบไม่เคยเห็น ทำไมโหดเยี่ยงนี้คะ

เดี๊ยนก้อเคยบ๊อบมาก่อน แต่โรงเรียนเดี้ยนยังไม่ขนาดนี้เลย

ภาพโหดมาก

เหมือนเป็นวันวินาศกรรม (ผม)

ครูตัดผมตามอารมจิงๆค่ะ

ตอนมัธยมเพื่อนในห้องโดนต่อหน้าต่อตา

โหดร้ายมากครูอาจารย์อ่ะ

จะตัดก็ตัดให้มันดีๆหน่อยก็ไม่ได้

จิกหัวเอาจิกหัวเอา

กระชากหัวแล้วก็ตัดผมเลยอ่ะ

พวกเราต้องรู้จักคำว่า โรงเรียน .....

และ โรงเรียนต้องรู้จักคำว่า "เด็กนักเรียน"

ตอบ  
เฮ้อ... โรงเรียนไทย...

แปลกนะทำไมต้องบังคับให้หัวเกรียน ผมล่ะไม่ชอบเลยจริงๆ

ถ้าจะบอกว่าเป็นทรงศักดิ์สิทธิ์สำหรับผู้ที่รักการเรียนการศึกษา ก็ให้แหกตาดูมั่งว่าเดี๋ยวนี้มัศักทธิ์สิทธิ์มั้ย?

ผมลองถามพี่ซึ่งแกเป็นเจ้าของร้านซ่อมและจำหน่ายอุปกรณ์คอมฯ ที่ค่อนข้างใหญ่ในจังหวัดอุดรฯ ผมถามแกว่า "ถ้ามีเด็กหัวเกรียนกับเด็กที่ สับซอย สไลด์ ย้อม ผมมาสมัครงาน พี่จะรับใคร" พี่ผมก็ตอบไปว่า "เอาไอ่เด็กซอยผมเดะ" ผมก็ถามกลับ "ทำไมอ่ะพี่" "ไอ่พวกไว้ทรงเกรียนอย่างนั้นมันดูไม่ชำนานงาน ไม่โตพอ พี่ว่ามันเหมือนเป็นผู้ใหญ่ไม่พอว่ะ เหมือนจะอ่อนต่อโลกไรเงี้ยอ่ะเว้ย ไม่รู้ว่ะ พี่ว่าอย่างนี้อ่ะนะ"

"อืม..."

"Watashiwa... Kenrou Horo Zya¬..."

บางครั้ง...คนเราก็แค่อยากต้องการมี "ใคร" ซักคนอยู่ใกล้ๆ แค่นั้น...
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ชมเว็บส่วนตัว MSN Messenger
ตอบ  
เคยโดนเหมือนกันค่ะ รู้สึกซาบซึ้งในชะตากรรมเป็นอย่างดี

ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4  ถัดไป
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน

copyright : forwardmag.com - contact : forwardmag@yahoo.com, forwardmag@gmail.com